![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjA4QPV_CIp7OVzUZx2DxPP2dCCC8Nt4Zb2lrf2gpcW1l_Ns4DYztbtVTCOwFlFMziBRSAICY1EEJDPO_2wQdxjf4h-WQqvjhTl9oF-DLKZ8yoRGxpakfLIKg-p4kXElJ5OrRivLB1g-3Q9/s16000/2.65312-7-780x470%255B1%255D.jpeg)
บ้านไม้ไผ่ หรือกระท่อมไม้ไผ่ของแต่ละท้องถิ่น ก็มีลักษณะสวยงามมีเสน่ห์แตกต่างกันไป น่าจะนำไปเป็นไอเดียไว้ปลูกสร้างไว้ที่หัวไร่ปลายนา หรือสวนหลังบ้านหรือไม่ ตามไปดูกันครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7oPGu_lFGsZfunK1OArwf4x-UaptqXkj61IangAuDduUkhOeSlhf0TO9mx5fl8jrJWw0Yrf71YaxIZ6SfGk7yjtGetLZxF6u3DnOlpjrV99pNiy_6rJHCUnnLXx8iUjFd-YHztbqMssGd/s16000/1-2%255B1%255D.jpg)
แบบบ้านกระท่อมไม้ไผ่ สวยงาม มีเสน่ห์มาก คงกลิ่นอายวิถีชีวิต แบบไทยๆ ได้อย่างลงตัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUn-LTtyCUdcLhmaEX_u72ZlPtVr7-eC6WwnkefeSLouXsGmFiDZu-3oGVEtqQw8dUXYxcTfUZuPxqntE3-lrZEw_Pk7ZoGNnCD5qBppn-8O03wWkvnneo3M-HhvUSIVProGhtPbk5MlCj/s16000/2-2-768x510%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzEAhOy5W7X4HxBI5kdOjs3vr3uzKrLnWRyLg97lwjmHNvaD4BZ3hPZLzNO3oBHRhw4XyByqkTmRYQcwd6MyuEIadukkU7c1xYFsdqgATzdXP7Dt2zCF5vC9Ypyd8xdoCa8BDu_ZvcXkaF/s16000/3-2-768x576%255B1%255D.jpg)
กระท่อมไม้ไผ่หลังนี้เป็นที่น่าสนใจเป็นอย่างมาก สวยครับ น่าอยู่ ความปราณีต ความสวยงามมองจากด้านหน้าพื้นยกสูงเล็กน้อย ตามความเหมาะสม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQj9nvbR64knma4rSrNfkDTrYasH2T6xEPz4XvSWqFQDMF_cnX3xbzHKPThcKXt8svX-Qt0gblDwED-BCeyDDNjQxW0xxc3nv54bsPvDfYx1vLhXt3PGrNSkN9P-KFcP6pn2AOjxKm_rjK/s16000/4-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXAMG7xvzgocNriqYyhbr3VNAq1Fkwx3ROTOb-S9k9wBFoChk_FSCfaMYJaGTgTUOYwN-7OFGsZVQrELO0eCXS5JwMw1X2xS_1pk4HQMHb3gTWHQTk8F78dlWrg46pAT66zu5s6j6EreQ4/s16000/9-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjRxEdAuHNOgmyFJ42h1kuQTWcbZe2bXLtkjxmtkzW7UcuHcqO29RgBPTpWyuoIuiyuf8b9GJdouXw7yXFEb-bBPTeOmirhF1pAoI5CRO3t8ytKfJWT9b3TB0CkMQRCX1OztdUwOVtWu5bs/s16000/8-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEge9WDBl6BIdWdPiRZArTfF6YEVyF0fki2FCRUAwi1KtlvA2dYEeGj54m4gOtiA7xeLHTo6D7ywLlSqYDwXv3QVV09touaM48Cb7Y2HzIwrywQFKGbcPdn1K3dhL9-3HvN142cbpjakJn0v/s16000/8.1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIFrNUa2l38CDzsIg8b-E__yUqdNAXVET-DHNVQvOHSAobqYpW301RIwhzvVahGD5gqPEkO49L3ih13V8HEfgY4DhUhaYKcu3tAxJFlzrcPO3m_Xf2JNiq1CbRyWDXmuk2okjiNSSiAH_o/s16000/7-2-768x510%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgesQe4SWoEnazKAL6o65y7y0pg4j7IeAih8Rj2sTzGB_KvQgPf-2Qzh6wbxSZ7GrIcR4O2EFRSj07EOCYsIFAqtQOljhCUgp-gkKQIfKjAeE6OWMvgVC8Oin-ort6TXQKGq3W6XOzyQUk9/s16000/6-2-768x510%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxkf0QzC4xxrS1AVSU1_LXL1AFj5L94dJ__Ch8DI5hd0kvL73zP4w66G1kqcr-NSP5TTAckckKJ9NMyIBQ9GmsLTMYPdRKddip6GCdysjsFfiA7UucEtZ7nJGxVJmGi24PPN8bSVzieFNX/s16000/6.1-768x510%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgpdB-55fkTGjn_uDlPJQW5Nh0AjR9ZBhX81IX0HjI1BzqtUlLTuf-MV7pfOMqFTjKq3PgcCsqK4mwJe6_Oj8gSycdfgGPZE_9CwmdlRNeQTOWXuE0L7egAqKVTXTUqZcpGiZsZYtInutPZ/s16000/5-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhSKOns1oP8TeT6kNQmBqKY6RGy4HnjBZOvXyWVxdbbx9BoOX_gYZEc9sxg8SxVVaZBHvaqKHszwXT6XIWrFUs-Oz6P2SiqQSyj0kOxHdgWgzdA7j5gXKWwtS_5a45lWQqwSZjAvlZfb6NP/s16000/5-2-768x576%255B1%255D.jpg)
หนึ่งในวัสดุที่เป็นที่นิยมนอกจาก ไม้ ปูน หรือเหล็ก ก็คือ ไม้ไผ่ ซึ่งสามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้หลายรูปแบบ มีความสวยงามเฉพาะตัว ให้บรรยากาศที่เป็นธรรมชาติ ที่สำคัญก็คือมีราคาถูกและหาซื้อได้ไม่ยาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjN1t7zBVzg0xbbfXCW_1jNWgD0CNPe9en8B4tE7v24w9QszL6JN20Xowv4Ov9iUn1T-07u7IQ7vUPAkXMGLIb9EdYGG2c0WlxPJt-5ujBYIJpsSPivmg1lP-n3q8TSiMWCDbhuXItPnKeW/s16000/10-2-768x510%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjDzybELU27JVF4k2XCwcX0jc82BMPoYFQBQa81Ck9P421hk4SWhuoUBbv7KiGcbOfxk4rAcWJd3PPm7JMkmTon6HJJapEVScjgmIVISZ4rVx3Cu5AZKUI8ulZrWT_xqoI5MUxn1K_I1l7a/s16000/16-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgtkeQMgqy2nsAge3ARKzrpBCjn7JNOo6q1y5cAiQik0tcrcCjSoolD4l5XsgcN_AL34nbOjbGGDyJCvae6WgWvWqVlnrRGLEni3tBiDWeZCjLMmi1tyqgUFUxlcCQAhbo0cEbon-0MYgA4/s16000/15-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6QZzp6YdbgTxY9kjRyyKBZK2CmPL5aG3AHnx_fWS8e4lKzh1NKfXI9ZLtng_h14wv_8vsyWWIAkFvoxBovBnk5EW_91HIytOe9np9c3z9RyYY4i17B9qfaLYtvGUOgJvW_CrmB-fze9lN/s16000/14-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEia8WYTHS0_-ofXt4dKJ-M-KY28yojgXvYhaGFSzDNkm9Z4iXtnc26Yz-XMPK9p0-FWV8Q3NbZ9HOCJQe7uoxgqmwCwtPo0enXYjLXwhgNFt75ysJlodeTTQ95sAfUbgU04aAp2rQ974seM/s16000/13-2-768x511%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-aw0Vm5K734dcIqJI5EVdBlHrIDodkj2sFbc8n60RH824fB6Rt5Pv-AQomW8oyQ4AY0kNvOwcc2FOOUKfVSUr_4fjoY9K5gdW-KaBK93KwmIn-Cw5gqMJ5YWPLsGv726H1ySF9ADcSrxy/s16000/12-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0UoqNWE43YLksM3jXTKXvUWXXpwXKXtnc-qV9k040aRzGR3ESyKJofP84iD3n78Tmv40XkvRIntUOk0kM-xXHel_vEtSkt5m7BfGjs2woF9kOAVMcOD_D-JR1KLqCq-VPmm3A1-g7ah3C/s16000/11-2-768x576%255B1%255D.jpg)
มีบริเวณระเบียงหน้ากระท่อมพื้นที่เหมาะสม สำหรับการนั่งรับลมเย็นๆ การนั่งคุยกัน การนั่งกินข้าวด้วยกัน ก็เป็นการเสริมความสัมพันธ์ที่ดีระหว่างการต่อกันได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0tV6klEb9Si9ESIeo4_g7bff92WUhgwV0xJm-BxiXgrlNSiLhhLt-bgV6-_lg4C1pqqxPouzcugxzQUY83CVPmkBxK-Fnu7uleJZXF5EBXxGllqX_gH_9qj_-OrDiGU8sR6gxpeVUIM5E/s16000/17-2-768x512%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEirsBMGa5DdZy1zkGb7wIr32Z0vcVrkpMT1kXKEaGLAByWJyVNeKHG2q5Z1XL7ytRF__s_DkBB66XFAT9hSdLzng0m59zHuANTgubCcNdCxvS2pgsl7qU7xp_Bla5reSwwEcVgb9R63wfVl/s16000/19-2-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjU64ID_fIFpaUpbVNeK59nOcALqC61_KgB-69oLeLUWfwqXzhB3H_fOIlCeOz79x9Q42h1mULded5fgJL_iCJzMr693t4_kluBms20f0QMc1fbpMdLEJKg2e0s42nKQRuBNq5eoOXtLPyL/s16000/18-2-768x512%255B1%255D.jpg)
ให้อากาศถ่ายเทดี ด้วยการทำช่องระบายอากาศจากไม้ไผ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhgSbRpXe-5QdxqURjbtP_DVgCzAAHa4pK6ZyDDuPe-ux4XwIaCVLwZvsg4N2k31uG8j7sP9yufTy5m5LCLu0-ARyF-xoxyXjxf515CU7o_DoZ3IqzYcMKTvugEzK0zO-iFKezMJ2iYQ86_/s16000/20-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwLc5NYgO669fOnZeTdgch8-OtsBpkUclkNnGwnHZWLsGQ5D2flSN9TIoJSdwE43UHvOQtublYQdbKjjMo8fGOTpmYWz5Jo9GPdzG3w3pye1q7G7TRjwH3boT6dvEtO626LUS1Ke9nZFfo/s16000/22-2-768x512%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuz8VoHwTrOwSb1e59LafrLcwjI3y78_9P4RQf1JJeIKFPGfWAXyM_Phr2tSSOWBIUZN5kqCXUGI8CIowWhntf6MJfw8EPxUDecF5BQ2pEdt214CPk2Pxp3Hrzbj-LW7daBfqorTqPTjut/s16000/21-2-768x512%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNNsB-hlMudWlkOfyYOvMhNRjm4IzIGNO9rbnPJGe632wy4T2FJ3u3B-wS4tYiVVsSDNiglqKNPl0Gn0jsrSQZS7fivk9T2p0jz47Xw2xcT2qpuiF8hDHnmvKuysKeJmIfeNOlXUW1pOLk/s16000/21.1-768x512%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSegAeF1UJhRw6WNwBTmXN5vi3BLJpSw8tC3Un8z16OmQ8MHxSBkm2dBp9nj1KuXp-l1d4u12eV8_-74z8sK8-NiE5rSG1wzk-EuDn-DFXD-GR6NlJmILOdDeCMzw-kJdbrHlDQ32Ot15-/s16000/02-768x543%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg4Rmw9uyU7gHzjBz5_U6V_-_bPSCmV44EHVxokGH7uQ4ofV_YLUxOGXWIUpgmvD49Car7ZGMsfMMJiJUB9qo_kb4ZbpwWtd9KuXO1sP8Fr3l_k3lTcOu-6MuRieKintrtm84ktOwoKRN-f/s16000/S__454492417-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhB_M4kUmiFRZQas4lPG8mgZdNkQLe37qU2dFZl9A2szYLmRIIz2P3CmUGbnOd3F8KoSY6yJHySgl7GF_f0ee5hzWa4BQYc2Rp7l9uyQ2t1c3NFcGTn6jzNY2-RgM9EEeaLiPnbVqq1_cg-/s16000/S__454492415-1-768x576%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6CYuPd3BifkIJILUVY0muKGjdCmETD8Gz5L-oc5wMph-cX8Tykfn9cemXK4UINBS4CA5sVozSqRzYJfQzfYePA4pt2-XxuG9gh1vwZDOJWfDN4LBrKauk6bQS9mxD_s5qIY0Q6WACi45v/s16000/40012%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihSic1cn3n01EqIebvqX2Sc5Gcz1EBbgzEuVbI0ntWQbSeflDES4L8uC5wVbh4UOTfJ88BLa7y0l-d8wNExe9UxPCOsseq1id8gRnGTm0xp7VPdXwq-wGajGH55bHF8Du6e9SZjh3Fh6BM/s16000/03%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNS1aq1vJlyWrGuEWkm7LpOJVia2NkYYpjbBM9Ps6SABAnYVX6e79sw1ZhDD9bN9FcDFXrSpo51TySQDjF7Tj1tN9EgWB5qh8MPgWmRWzj3E6W-wyRzPPcFM_tsrEkrGCmgkrnSavc_b4k/s16000/2.651-768x960%255B1%255D.jpeg)
ขอบคุณที่มา คุณสำราญ นวมนิม (089-254-2042)