![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvmhECQG74oIMSncrZ3JGirzLqgmVd5SgPi8gF4Sx_Qevfsf5i5NPhbcfM18SApvqZ_Ij3g668vgd6qRIfpjUQtHJtJno_oPQMXuvpRursffycbC78opcJhOKiV7JMr4SreEJpNSQ3NXoj/s16000/%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25A7%25E0%25B8%25A2%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B3%25E0%25B8%25A7%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B21-1-780x470%255B1%255D.jpg)
สวัสดีครับ วันนี้จะเปลี่ยนบรรยากาศจากแนะนำบ้าน มาเป็นสิ่งที่เพิ่มความสวยงามของบ้านและน่าอยู่ของบ้าน และอาจรวมถึงความปลอดภัยของคนในบ้าน เราจะพาไปชมรั้วบ้านที่สร้างด้วยไม่ไผ่ ในแบบสวยงาม เอื้อประโยชน์หลายอย่าง เอกลักษณ์เด่นตา สวยงาม พื้นที่เล็กแคบก็สร้างได้ หรือจะกว้างขวางก็เพิ่มชั้นกำแพงรอบขอบเขตของบ้านได้ แต่ละแบบสวยๆทั้งนั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg5AHux1v0LYfVjQQIciwBIUfymaL7oKeLx4qqDoWK4rRS0Rwz_txp9sXlNO48KYf9Gu6WxhwofC3MSbNiTQ3Js-lZi69PRfS7gDXrW9nDVa1x725A8f9qAPuAo1sELWEb8hDGm21WqXqLB/s16000/f1-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4OzhGnfmvwjqDMbf8K7TcK_WWd550d-G61zFGSjVCg7r4Ue5vMPqI0-asDcWB_z7rexQXf0m1PvfG0Ajg5428aJA6tZYyT9M5Kyg0jO_qurOm7DN0NYro-N-4WqSiVR3VS7K7JKGEzGOw/s16000/f14%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdhiR8HAuS13YCrSiWwAcUtyhuoqK5OBX6TDevyPNMGpfB67758t716B1f-e7Viy5-wr6CGUSbAb93_rxj-J0nc88bqQ1lP07quyA4kRhiKg-w5TOXPN-64K6FEPmFaHFFb27ErXKrCbpd/s16000/f13%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3oLrBk2DMqxj7yuPLjx4pgJC1pwKeuycz7s9qjXRk_zg8_Ixmi4TrLZRNxXbWIXS3aZqhEFABtuVtPBPw5I6uSY3lDP7AZ_pPyl8m-73Oie1p6fVhPfrc9-7h-cF97zY0BBiiHj-1V1qm/s16000/f12-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyMJTHGhGlywjyP7Nx2RuPjI8x3qHp9Efr8c_wqgo2vQ9GowRw5mLwATNE56olfdpFgWnJpRB38PI5ULg1UqX8NPeUFAvqe_K9vJWHKGW4O5oGQWEofn5hicIUkJBy_dMB5aaftMnh4UPi/s16000/f11-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgltd2KYhURnSKgNaE-QiPvmKyPjSINbvP0BPd_dsakkNOQIWstDM_f-WENhcoLmpfq1sqDlfoKPdg9K03jPd_Z4UAin8vvtjEn9Ts8K3Df-Rn-Y8QB7i2lkTMv1Cl7aHK5Qc5mja-v4wf9/s16000/f10-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1BZaplU_EokiDqtrIVXZedvk-UAB-2rmQHHimVI8mB9PNZPIY0b1CehUyMp0_4OEKpdJgU8DJwAy2ruFoQzAqcAAj4i-C9SVIlhD-hQyUj_-pvbeLRKUCQxH9VdqcgfxJ6_MdgZc_w7DC/s16000/f9-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_ZscH8k8RsPpOPaCelvmw9bIlSZ8dWJouARhTAhxjcXNBZ28KDwgAe5fdxR4aFZSGLT3fVI6PHGdh687rP7yzKdgrX9sOxgB3t_PSJZm6a9lKUFk2NoBxuMN1PBUbBVO39PLYIpDKbzGI/s16000/f8-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhF9M8-lArF9v8VIEO64DsNxS0lfMgpDzGIwMVXoPCNISB-O-GoApz8R1nLVmJzYRGw0wUKHJ6KkpGuMay1ibWQfGbTOoTGd-80V9R8kT709L_WqZz_1ztEgaQ7szEvWCgNCXeP0xj-tOFh/s16000/f7-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrGPQdUFPOmfwrI1MXF_bVcfFDI59hyphenhyphenJ4O3NUh9EXwmxE_QBAaTgnDO0ZFAINu00DK9YgPVLWNWXp4B1x515J_i3TG_ufDCS_nAfFVwifUpLTCkF4wl2KFoyRN0PFbLKN-e9RByRJfv-cq/s16000/f6-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxt2_r-Z-KdT67e0WuAcUEqg5gpPupD3CW1aLnVAGjiDUz2hN-ATxK9WJvoE38zCDUKbv9_TWpUXbDXR6iMWDNRVltb1CA81PZ8yHN7hAjvYvQ1AIQ82NshsSvV3jrWpNeKv9TCkjOeZ8g/s16000/f5-4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhTco2D1AmrTrSz5t_ZhwVXlibuhIlRHn1MVoipcdudfiJ2jK3JxSWUk33jpzscxKVX8Hu4lx-7kKoTZAoLw08J_PnsHF2uXfynYsgGn3Emv9xhMjAoV34llba8k6ujuyt43j4Lwu07xZRT/s16000/f4-5%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgzbvxuwOEvysbgfbLeQ_Ds6HYjATx_nmzKyaCcVpU_a-gPXDV8CO1QjnwojctnI_ORj5gqmuJUJHV_XKr2W1sQmX8XQCTlSX3EOtBYgJSie-vbt8xLAzGgOHRew-K1HbFC08MC34iyDBi3/s16000/f3-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCdeYNIooH37h_zQRBLhU0tWrEoBEGSankDlIGZrs29GNr0rnPjfawmLCbqG4Tm_Yajctr_atWrS6IhWrzo_URdZMD_uUEHC7pk98bqnZp86I6-q2ZLVucW16BiwkoDjPQAzQXxC9Jsnpd/s16000/f2-4%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEglousg9gFx436uI2rNGC0_LgnEykslGWttmAlDZj1OdWieloAz34D5FKNKiD54nWwLKNUhCB7OJhgYDHCLLGcOWezshIdqhOd3QFSkuQduqRAaATOeH1CGxfECSI8DIX_WO0d6jswDqG-2/s16000/f2-4%255B1%255D.jpg)
ผ่านมาครึ่งทางมีแต่แบบสวยๆ เอามาไปไอเดียให้เพื่อนๆเลือกความเหมาะสมกับบ้านและสถานที่ได้ไม่น้อย ย้งมีอีกนะครับ ไปชมภาพกันต่อเลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdLEvzDjnV9h0LRyNf9uN1Ux-wp3zW5Y6i5m2-yZiVMo4vyFRHa-kWFpPnZK1HJQkbzK7pLqP4HJ-VIXag5WbNcfO8UhdpSE6fhPxfVfUjEF_jmuL3GvXiW5IaaqNTMdeaeOvh0Rrv_cQ3/s16000/f16-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEivr6uQEJBXcNKnt8JAg-8bxtdycRMtNmwoUowNAku0SBpVMOVoxiM0ZS6t2n6JpzLFFZ_Z7KdnjzWxsOmwkj_qV9gRyJShV6ORoL4-CXxJb6ucMt9buIuBBvrXeFcwlIWtWQKLhHEgrOJM/s16000/f28%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHDIkV-Fve1W2W7gs6qsb-izn9yHtVXoT02758nCfpiXQ5-_7d1Gq01bNx5Gs1KhZ8xyOPvf0yfJC2Z9ZdE4KrbMmEpd_tBKv4y2UaKWBHGkdJjhFJ2b973QXNhLjntILrR-mkILOcBKFH/s16000/f27%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikXoF8lsp84dH8hN9vpn6gnLrQJwfLMLy16V89GlXyfnmKwQFUdSQjUnoTB4H9Q5H01LC4vdDHS_1e9EUAtkRNiFfLs9zLYf75N8yWlF6yaKcxuYM8swwNmn4sS85JvKN_LVOxweutds5D/s16000/f26%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgl1Hsw6w4E2SAslwf-zRhUbgulAobwLBgzopcQU-b684SattMolq5Myk_12r0HI8wYW40qbEeoUffl9A8rP0qPjDUzEbAIPJ7gSq6Xps2VovVfpMoKaZfVrbuO_wGUeff_9fpPbxnVUDn9/s16000/f25%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgfBZAcZscg8RvoSmNiSh_w5xV2s4QTXjmnYOJ3GTlhcFNdbQcFE8CjclEkL4MlVg03hjc3y7HlJEPflrRqqcoXWTvOJNFKbeFRWMlIyA_Qk-EsR2rjYdebhVA1-Tz2ud6OHIi3_L3I8ovc/s16000/f24%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3AlDOAFdY3Pl9rnOSNfagsXB3FmSrn8n0jAG4ktko9hUgBsdcZy7frIAAQ2gjMKjespbMJoAunKh2rpj0vzX21P_1prNUI8AVvrRvVmlLP0Vr3RT0CGKyXCZXIDIpzCZ8MpODzy-3dP8N/s16000/f23%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEibRrS0xNR_W3VYBl5I8SeLmvxvDM1O5eaW9Rqa-C1Lq9JxW9Nj8yambhLJuRpE69ohd9nmkJgqQ4ua5sQdcVoTzVtN9z5XQcjKnN0dKyVxn-BYbPC6nnFphWf3VigMzjnnMNWPYUkbUI5L/s16000/f22%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjIAdTKQkmNx2X1qxhzHHbD4rZBHU7bHfM-9VTRIsVSPF-SJi7c2t_ua1Z5XbXfqr4ksmUrdg5_NJhx4auKd8s2r5WDqTYYxdIG26uRuv6nRi_CDx9fH9ZPXQOvae3MHYreC0tASg3X5EbC/s16000/f21%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjw4hC5Z_ube6nlnIn4fjX9jKlbLzEBCOM5s2XMhb14thGeN5POoCiSbjHfxmZsgpzLyXv0I85LYA31hyj-bqlyHZ3jZP1v7UZaoZ1GdgWKgkqJTvStK9BGJzGiuREQEVX9ya4Yj01IMPGH/s16000/f20%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2FR3V31R3CUSw6gePFMMGhPXggrTrAZQCzj9xvsodttuPUnNNCemG9ZmadixJD8gPppWh3pdtnA8DnHKJ96rsxuTcmq-E8SEt23Bc6E3HscqsJmu1YqaoLeYWbGWBJJrhfI9BnJwCvefo/s16000/f19%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvyiPpARbWFMS1AfZvmLAPMoFY5DkIPuqJTm_WNWcypy7HjwH4U3O2_drB5TCHjtVWQ1fJco7_PAIZY5cDIgA9XMzNo4zMWa88vANfC6sZmZVRtPj6Bfq91RRXs2Q_JCr_R9W4i21C4Dz8/s16000/f18%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHzSrpVlhBIoHhdCLLehEXO0xy2fxLR_cKrwqO9fJdyNcfwhQo2y0OoHB4wZF-pIbG1aBteBLKjFjVcLr6WSLFjihdaQXexU6_NcbgTQcSSZqfTzKLBSecwMyY0i179_ARb_FTO5zhP1eo/s16000/f17%255B1%255D.jpg)
การนำมาใช้ประโยชน์
ไผ่เป็นพืชที่มีการแพร่กระจายพันธุ์อยู่ทั่วไป ลำต้นแข็งแรงมีเนื้อไม้แข็ง เกลาให้เรียบได้ ยืดหยุ่น มีน้ำหนักเบา แข็งแต่ดัดให้โค้งงอได้ ถ้าจักเนื้อไม้ให้บางลงสามารถตัดทอนเป็นขนาดต่าง ๆ ได้ ทั้งความยาวและความหนาให้เหมาะสมต่อลักษณะการใช้งานว่าเป็นงานที่ต้องรับน้ำหนักมาก หรืองานประดิษฐ์ตกแต่ง
ไผ่ใช้ในงานก่อสร้าง ไผ่ที่มีลำต้นขนาดใหญ่เนื้อไม้หนา ปล้องสั้นมักถูกนำมาใช้ในการก่อสร้างที่ต้องการความแข็งแรง คงทน และรับน้ำหนักมาก เช่น เสา ฝาผนัง หลังคา และพื้น มีการนำในมาใช้ก่อสร้างสะพาน และทำนั่งร้าน ใช้เป็นส่วนประกอบของบ้านแบบต่าง ๆ ของชนพื้นเมืองที่มีรูปแบบและรูปทรงแตกต่างกันไป ตามสภาพภูมิอากาศและวัฒนธรรม เช่น บ้านในจีน ไทย อินเดีย และแอฟริกา มีการปลูกสร้างบ้านจากไม้ไผ่ที่มีรูปทรงแตกต่างกัน มีการใช้ไม้ไผ่ทั้งลำในการก่อสร้างหรืออาจผ่าครึ่ง หรือผ่าซีกให้เป็นขนาดต่าง ๆ กัน แล้วนำมาจักสานเป็น
ไม้ไผ่นี่บอกเลยประโยชน์เยอะจริงๆ ที่สำคัญปลูกเองก็ง่าย หาง่าย ประโยชน์ใช้สอยร้อยแปดครับ หวังว่าเป็นไอเดียและแนวคิดให้เพื่อนๆไปประยุกต์ใช้ กับบ้านและสถานที่อยู่อาศัยของเพื่อนๆนะครับ
ข้อมูล teeneethailand2 ภาพจาก บ้านๆ