![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgA6PVdQfk1p78Q5GYr_hE2B6GdKlhaohWl4ae9MlC_4yl2aw2d_476A1AgZkqvjomr_5Bh2E3UVeLtr8qEjDjXuhPo8VkNPeLY9FZ07ZpMbPipU0fiVFpYOAUnb_9jVrrmIkb07fFtJAJC/s16000/280725640-735x400-1%255B1%255D.jpg)
สวัสดีครับ วันนี้เรามีไอเดียดีๆมานำเสนออีกแล้วครับ เป็นไอเดียการสร้างบ้านไม้สไตล์บ้านสวน สร้างจากไม้เก่าทั้งหลัง ในงบแสนกว่าบาท ลักษณะตัวบ้านเป้นบ้านไม้ชั้นเดียว ตัวบ้านยกพื้นสูง หลังคาเป็นแบบเพิกแหงน ตัวบ้านใช้ไม้เก่าทั้งหลัง ขนาด 1 ห้องนอน พร้อมระเบียงหน้าบ้าน บ้านหลังนี้เป้นบ้านของ คุณ ถวิล แจ่มประแดง ถ้าใครชอบแบบนี้ก็สามารถทำตามได้เลยครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjlbMaFheycGc2qaHBWxHaerxdYwWRZpaKUV9FUr4MVzqQet7dHU0QPUGm-4KfxlC0SoHLeskSLV_6CHjp5vfT38rPynK4sICsTYknb8i8j08FYWEAdPBSgaEoyfkiorXJje74aDo_YT_i_/s16000/1-32-768x555%255B1%255D.jpg)
โครงสร้างตัวบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdeinVkhAzr2PUUyu3S-DeSGr_NRecZ5JQ3vhUpG2w33l9zZQ9UZ6QrlmEU_5IEJIpMV1DPT01gj_M2n9B_QlR1UYQqmGQbdt3LvqItHQQnTWrPAq7wI_M2aDDPvPfFqvQTH1exqHt65bj/s16000/2-32-768x511%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhLaQbbWkV6dqrCIqg6OLpusrlq1Bmj9IY-EOq-0nkoDgJrciBpNaRKWlDRzz1YRcD_kHLfoQ7AAjTbkkmB3v8tlTqv8_fBZ_Ou1AJMHIORKSE4loZ4BXgRqxUUXhCWEgN25rOO8XIrKEuG/s16000/3-32-768x536%255B1%255D.jpg)
ระเบียงหน้าบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRt7RiXFHK7fnIqMkls3I_3UuzgaIbTaQuBQ7WRX4_Eww3UnxerRX9azRbxV27jId8Ls-jVmKfjZj8g9bRaZOCOnFFCPcb5dejCus8mWkKIY9hDZu76Xg-0w7RvGY99VzNTJ2kxUH3TD7y/s16000/4-32-768x563%255B1%255D.jpg)
แบบบ้านไม้ที่ทางเว็บเราหามาเพิ่มเติม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_P5AaEn7FiO2_SeMVMqG_gn_IR-GuNXJzBwxY7l0GR2JN5WrqoLqmgKqmEOh8ljuuQc7Rdyb6ogYqAJdcc3wPrmZISl8GFNUYpKH_ncE36Bo_g8-kg86h1RsgDAoiJg5C439Afz7YipHF/w400-h211/1-33%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcwKE8dG9XMqXVHLTuLuNDBKgIZ_8B6nDAAkKVmK-ISQXshpGgclNB52_8o9xqRHEWwgvqRYJYC29cdzv9x7Vd3Xa1wUhT6cVxe3IjCUurIuj9W8kP4u5MB0sHJEeGEWlrYtZW5z1omJuc/w400-h299/3-33%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYDpcZTM7mitlJ21Ej_WYzW7xK1NUKt4E8OO2vK5sRrf9z95EOzZX4iYjJ-U2_s0cBP-VWbtiR_RCeh_Hu0F0CPB7mWEDvgagAa6Ns0xh67PF5d2RNrwbmZE0POwH85zzXGp99CJXIINWB/w400-h299/images-1-3%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQ8mZY6EdN5-FBcZlvDoQOKr8S0DH9zyAUJZs5WlLhKSOS2p6FyRWzshrYx4MQnM0C-IHdG_yDWV6Q5IrDYm_0nAYVMtpOZBXDjde_AvEu2Onc_p9-7T7DzwB-L6Esi3C9AFG1NuTPDbW0/w400-h300/images-2-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkEr81TwxFevs4UMcwvYov2dj1fxyiDQCjZt4xjZnIF6L0l1v4uR2de79m2ZbCvG0zik8CQ0C-e-qBBYZGgP6Ys6y_dmdTTfkFJxWhuOBWGpUdf_sl-87IMP48EMxC_rzXxBRzpf1oEwwb/w400-h300/images-3-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoRtk-W0iMZljlJpg9IKkvh6yrqw4vssYEnrbaO-qWnq0Cl9A5-P9uScotSGVaJ2MoBhmXUoEbcN_Sm8fXlXrLRlQgBjqPuL_MhtEO4ErJZfepAEEWf2Qnyv3FjEVOgVwls_1mtTpvlHqT/w400-h300/images-4-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVYOYhgeNr9T-SAv3MldxknxZsA1vPkujidiEk5wdHIG15WqtVc9ozRflGwBvs74eDbq3LXZE0OYzy-NXZhb3HsezhKpruiAWUMgKm96Ryx2VB4DNc8iYy9J6dZ5J6CrdaZ48pWtTn3Ayz/w400-h300/images-5-2%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvCmQ3IUGKIE2AY92_lH137QtWbEtqKextFGFY1Y8JPLVMdKZ_b8wX3SP8LiQ40oklpelipM_GX325q0tBvEu4NhVUHODIv-6YS2KVRbCPXZii3A2H6u5e3wvbcfEeT8rdXix1X2JsbLuH/w400-h300/images-6-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6rdBcQ0SDvy6qNKXeOwdw2va2qVaie8SIZWCE9qRHll2Ya2c6WF2H_5oMRoA3e537tIQW-72tWFv_8sRfI1I-5Twl4GcIdDDSGXjabQNdmpULaiyKu3gBtQ8k1bfM344mX1zL10ce5TGO/w400-h300/images-7-1%255B1%255D.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-gcbmj5ZfE-6I17gtJdR1ov1cWOSx35_dJI8QmynUAYglcM-NuU6b-7ljYTeD5brVn-eRJjfJMapDwuypvw8CREY_Z7MEZcfgtUQQxwdcuDWyY1xyZOZizOv0YdhKdnUwyx6bgKdcJRon/w400-h300/images-10%255B1%255D.jpg)
ข้อมูลจาก ถวิล แจ่มประแดง